ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงดัง ตอนเปลี่ยนเกียร์  (อ่าน 6347 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunnew

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 5254
  • คะแนน Like 0
  • ชื่อเล่น: newnun
ขอสอบถามหนอยครับเพื่อนๆพี่ๆ เดินหน้าถอยหลังตอนเข้าเกียร์ มันมีเสียงแบบนี้ ไม่ทราบว่าปกติเป็นกันไหมลองกดลิงค์เข้าไปดูหนอยนะครับ ถ้าดูไม่ได้รบกวนบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ  emo41 emo41
https://youtu.be/3OBURjxmqYs
https://youtu.be/7SndDww5g_c
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15มิ.ย.2016, 16:25:41 โดย SweetHUMAN »

ออฟไลน์ Pa_Boy

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 1371
  • คะแนน Like 19
  • ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะ เมื่อใดมีสติย่อมเกิดปัญญา
  • ชื่อเล่น: Pa_Boy (สมช.151)
Re: รถมีเสียงดัง ตอนเปลี่ยนเกียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16มิ.ย.2016, 06:46:26 »
ผิดปรกติครับ เข้าศูนย์ตรวจเช็คเลยครับ
เกียร์ออโต้ ใส่เกียร์มีเสียงอ๊อตแอ็ตอย่าทนใช้ รีบแก้ไขให้หาย ไม่เช่นนั้นเลยระยะประกันงานได้เข้าหลายๆ  จะมาจากสาเหตุใด ช่วงล่างระบบคันโยก ระบบส่งกำลัง หรือเกียร์มีปัญหาเอง ก็ให้ศูนย์ดูแลแก้ให้จบโดยเร็วเลยครับ   
เมื่อจิตคิดว่าพอคราวใด ใจเราก็รู้สึกถึงความสุขแล้ว

ออฟไลน์ MUX3000VGS

• พลัง X ระดับ 3
  • ลำดับสมาชิก: 4958
  • คะแนน Like 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
Re: รถมีเสียงดัง ตอนเปลี่ยนเกียร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18มิ.ย.2016, 11:20:28 »
รถอยู่ในประกัน เข้าศูนย์บริการตรวจเช็คเลยครับ
รถวิ่งมากี่กิโล เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งล่าสุดเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ Ta Anuphop

• พลัง X ระดับ 3
  • ลำดับสมาชิก: 5175
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: TATA
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20มิ.ย.2016, 15:03:50 »
ทามใจคับ ผมก็เป็นเหมือนกัน พึ่งออกรถมาแค่เดือนเดียว เอารถไปเคลมที่ศูนย์กรุงเทพ เจ้าหน้าที่ตรีเพชรที่ดูแลลูกค้าบอกว่าเป็นเสียงปกติคับ เป็นกลไกการทำงานของเบรค เป็นตั้งแต่รุ่นแรกแล้ว แล้วก็ลองรถที่อยู่ในศูนย์ทั้งรุ่นเก่า รุ่นใหม่ ป้ายแดง ไม่มีป้าย ดังหมดครับ แล้วแต่บางคันดังมากดังน้อย พี่ๆคนไหนที่มีปัญหาเคสนี้แล้วแก้ไขหายแล้วช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคราบ emo13

ออฟไลน์ คุณเล็ก

• *
  • ลำดับสมาชิก: 5357
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29ก.ค.2016, 15:12:56 »
หวัดดีครับ ผมเองก็เพิ่งถอยมูเอ็กซ์1.9มาได้ 1เดือนมีเสียงที่เบรคลั่นเอี๊ยดๆๆดังเวลาเปลี่ยนเกียร์ขณะออกรถครับเข้าศูนย์ใหญ่อีซูซุมาแล้ว 4-5 ครั้ง ช่างเทคนิคบอกแบบเดียวกันว่าเสียงดังปกติเนื่องจากจานแผ่นดิสท์กับผ้าเบรคยังใหม่อยู่ใช้ไปสักพักจะลดเสียงดังได้ งง...ครับรถใหม่ต้องดีและไม่ดังแต่กลับกันว่า ต้องเก่าก่อนจึงจะไม่ดัง ตอนนี้ก็ลองใช้ไปก่อน1-2 เดือนหากไม่ดีขึ้นคงต้องเจรจาการคืนสินค้ามั้งครับเสียความรู้สึกมากซื้อรถใหม่มาเพื่อซ่อมๆๆๆๆ

ออฟไลน์ gunza

• พลัง X ระดับ 4
  • ลำดับสมาชิก: 2628
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: กัลป์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01ส.ค.2016, 08:20:32 »
มีเสียงเหมือนกันครับ
นึกว่าดังเป็นปกติ หรือผมชินแล้วก็ไม่ทราบ
คือบางครั้งก็ดังชัดบางครั้งก็เบาๆหน่อย
แต่เสียจะดังสั้นๆไม่ดังลากยาวเหมือนในคลิป

รู้สึกว่าจะเป็นที่ระบบห้ามล้อ
หรือแถวบริเวณล้อ/เบรค กับดังมาจากหน้าเพลา
เวลาเปลี่ยนทิศทางการเคลื่อนรถเดินหน้า-ถอยหลังครับ

NO.216

ออฟไลน์ Manat Khuntong

• *
  • ลำดับสมาชิก: 5412
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19ส.ค.2016, 07:00:41 »
ของผมก็ดังครับ แต่น้อยกว่าจากคลิป
ผมว่า ในเมื่อมีทั้ง  ดังมาก ดังน้อย  อีซูซุ ควรแก้ไขให้เหลือน้อยที่สุด หรือ หายได้ไปเลยก็ดีครับ
ผมลองศึกษาระบบเบรค ดูแล้ว มันน่าจะเกิดจากที่รถมันมีระบบหน่วงเวลาอยู่ 2 วินาที ที่ป้องกันการไหลของรถ ที่ทำไว้สำหรับการขึ้นบนทางลาดชัน  เหมือนเบรคมันจะค่อยๆคลายตัวเมื่อปล่อยเบรค (หน่วงไว้ว่างั้น)

ออฟไลน์ karaboon

• *
  • ลำดับสมาชิก: 6299
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14ธ.ค.2017, 15:16:41 »
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ที่มีปัญหาเสียงดังขณะเข้าเกียร์เดินหน้า ถอยหลัง เสียงเบาลง หรือหายไปกันไหมครับ

ผมเพิ่งออก MU-X 1.9 มา  ก็มีเสียงดังอยู่เหมือนกัน   โดยดังน้อยลงหากเหยียบเบรคลึกมากขึ้นหรือสุดจริงๆ แต่ยังไงช่วงปล่อยเบรคออกตัวรถก็มีเสียงเอี๊ยดๆ อยู่ดี

ช่างเทคนิคเองก็อธิบายให้เข้าใจไม่ได้อย่างชัดเจนจริงๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thonghoi

• *
  • ลำดับสมาชิก: 6416
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16มี.ค.2018, 17:12:41 »
 emo12

ออฟไลน์ thonghoi

• *
  • ลำดับสมาชิก: 6416
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16มี.ค.2018, 17:15:51 »
รถผมพึ่งออกมา ได้ 1สัปดา mux 2018 the iconic 3.0 ก็มีเสียงดังมากๆเลยครับ อาการเดียวกัน..วานพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำหน่อยครับแก้ไขยังไงครับ...

ออฟไลน์ ohcct

• *
  • ลำดับสมาชิก: 6553
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30ส.ค.2018, 08:46:49 »
ไม่ทราบว่าเรื่องเสียดังตอนเปลื่ยนเกียร์เป็นไงกันบ้างครับ หายไหมครับ รบกวนช่วยมา update ทีครับ