ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหา เครื่องมีเสียงดัง แป้กๆๆ ตามรอบเครื่องขณะขับ  (อ่าน 658 ครั้ง)

ออฟไลน์ jirasak

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 3795
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: took
รถมีอาการณ์เสียงดังครับ  ของผมMu-x 2.5 cd ตอนนี้ 36000 km. ( ลักษณะดัง แป้กๆๆๆ ตามการเร่งเครื่องยนต์ )
ตอนที่เป็นแรกๆ ดังบ้าง ไม่ดังบ้าง แต่ตอนนี้ดังตลอดเลยครับ แค่สตาร์ทไม่ได้ขับเคลื่อนก็ดังแล้ว
แต่ตอนขับนี่ซิดังมากเลย ตามน้ำหนักที่เหยียบคันเร่งรอบไต่ระดับทุกเกียร์ และชัดมากที่ 1600 รอบ
เมื่อรอบมากกว่านั้นก็ดังถี่ขึ้นจนเสียงกลืนกันหมด สรุปว่าดังตลอด...

หลังจากเอารถเข้า 0 มาหลายครั้งแจ้งว่ารถเสียงดัง ให้ช่างทดลองขับ ช่างก็ได้ยินเหมือนกันตามอาการณ์ที่บอก
พอช่างที่0 ตรวจสอบ เช็คระบบต่างๆ รวมทั้งเสียบ CPU วิเคราะห์หัวฉีด บอกว่าปกติ แต่ก็ยังดังเหมือนเดิม และไม่รู้จะแก้ไขยังไงกับอาการนี้
จึงส่งข้อมูลไปที่ ISUZU ตรีเพชร แล้วผมก็ติดตามเองกับทางฝ่ายเทคนิค
1. ถามว่าวิเคราะห์ข้อมูลรถที่ส่งไปแล้วเป็นอย่างไร ? ( ตอบดูจากค่าของหัวฉีดแล้วปกติ (ไม่ได้ส่งใครมาตรวจสอบกับอาการเสียงจริงของรถ))
2. แล้วเสียง เกิดจากอะไร ? ( ตอบเป็นการจ่ายน้ำมันชดเชยของหัวฉีดโดยการประมวลผลของ CPU, เป็นระบบ Standard ของเครื่องยนต์ )
3. ฉีดชดเชยกรณีไหน ทำไมต้องชดเชย ฉีดเชื้อเพลิงเผาไหม้ไม่สมบูรณ์หรืออย่างไร ? ( ...ไม่มีคำตอบ... ) emo48
4. ถ้าเป็นระบบ Standard ทำไมไม่เป็นตั้งแต่แรก ? ( ...ไม่มีคำตอบ... )
5. แล้วทำไม Mu-x คันอื่นๆ ไม่เป็น ? ( ตอบว่า อาจจะไม่ได้ดังทุกคันหรือดังมากน้อยแตกต่างกันไป ) "เราซวยเหรอที่มาซื้อคันที่มีเสียงดัง"
6. แล้วระบบ Standard นี้ได้แจ้งผู้บริโภคก่อนซื้อไหม ? "เพราะถ้าผมรู้ตอนแรกคงไม่ซื้อ" ( ...ไม่มีคำตอบ... )
7. ถ้าระบบมีการฉีดชดเชยแล้วเกิดเสียงดัง แล้วทำการปรับจูนให้ได้ตาม Standard ตอนซื้อได้หรือไม่เพื่อแก้ปัญหา ? ( ...ไม่มีคำตอบ... )
*** ทุกวันนี้จะขับรถไปไหน ก็ต้องทนกับเสียง ใช้งานไปแบบไม่มั่นใจ.. *** emo12
++ สรุปรถผมเป็นอะไร ช่วยวิเคราะห์หาทางแก้ไขให้ได้ไหมครับ ? ( ตอบ ปกติดีไม่เป็นอะไร เป็นระบบของเครื่องยนต์ ) emo10

(ขอข้อมูลหน่อยครับ ถ้าตั้งวาล์วจะหายไหมครับ ช่าง0 บอกว่าเครื่องฝาดำตั้งไม่ได้)
พี่ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ มีวีธีแก้ไข ช่วยแชร์ข้อมูลมาหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ emo41

ออฟไลน์ bgkssz

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 5456
  • คะแนน Like 0
อาการเดียวกันเลย แต่ช่างไปลองบอกไม่ได้ยิน แถม ISS ทำงานเองบ่อยมาก แตะเบรคเข้าด่านทางด่วนดับ เข้าเติมน้ำมันดับ จะจอดเข้าซองจอดดับ ตรีเพชรยังทำอะไรไม่ได้เลย ถ้าหมดประกันคงต้องตามเรื่องกันยาว อ้อเรื่องเสียงอาจจะเป็นที่ตัวตั้งโซ่ก้อเป็นได้ แต่ถ้าเปลี่ยนต้องถอดฝาเครื่อง