ผู้เขียน หัวข้อ: แผงประตูข้างสั่น เมื่อเปิดกระจก  (อ่าน 1841 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-noie

• พลัง X ระดับ 4
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 496
  • คะแนน Like 0
ผมนำรถเข้าเช็คสภาพที่ตรีเพชร
แจ้งปัญหาเรื่องกลิ่นและเสียง
ทางตรีเพชรได้เปลี่ยนยางขอบประตู
กลิ่นและเสียง OK น้อยลง แต่
เมื่อเปิดกระจก แผงข้างประตู ด้านหน้าจะสั่น เป็นทั้ง 2 ด้าน
ข้างหลังยังไม่ได้ทดสอบ

ออฟไลน์ kreng.h

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 473
  • คะแนน Like 12
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เก่ง
Re: แผงประตูข้างสั่น เมื่อเปิดกระจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30พ.ค.2015, 13:10:05 »
      ตอนนี้เป็นอาการนี้เลยครับ กระจกด้านหน้าขวา เวลากดกระจกลง แผงประตูจะสั่น เป็นบานเดียว สอบถามความคืบหน้าและการแก้ไขครับ  emo14

ออฟไลน์ bymanshop

• พลัง X ระดับ 5
  • ลำดับสมาชิก: 1376
  • คะแนน Like 4
  • ยินดีรับปรึกษาเกี่ยวกับช่วงล่าง ที่นุ่มหนึบเกาะถนน
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: หมี
Re: แผงประตูข้างสั่น เมื่อเปิดกระจก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01มิ.ย.2015, 06:26:59 »
ชุดเฟืองและกลไกอาจฝืดและติดขัด หรือ ลองใช้สิลิโคนสเปรฉีดร่องยาง หาไม่ได้อาจใช้นำ้มันจักรลูบบางๆสังเกตุอาการดูครับ
www.facebook.com/BYMANSHOP
www.bymanshop.com
line ID. manshopbymee
081 8055549
081 7361720

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01มิ.ย.2015, 11:31:42 »
    ขอบคุณมากเลยครับ ต้องลองแกะเข้าไปดู และทำตามคำแนะนำครับ ได้ผลเป็นยังงัย จะมาอัพข้อมูลครับ  emo13

ออฟไลน์ CK5

• พลัง X ระดับ 5
  • ลำดับสมาชิก: 1243
  • คะแนน Like 6
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โน้ต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02มิ.ย.2015, 09:12:37 »
ของผมก็เป็นนะ เป็นตั้งแต่ซื้อรถเลย ก็เลยนึกว่าปกติ T_T

ออฟไลน์ Pa_Boy

• ลำดับสมาชิก: 1371
  • คะแนน Like 19
  • ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะ เมื่อใดมีสติย่อมเกิดปัญญา
  • ชื่อเล่น: Pa_Boy (สมช.151)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02มิ.ย.2015, 11:12:07 »
    มอเตอร์กระจกกินกระแสไฟพอควรครับ เวลาสตาร์ทรถ หากอยู่ที่รอบเดินเบาเมื่อเรากดกระจกขึ้นลง รอบเครื่องจะตกลงอีก เครื่องจะสั่นเพิ่มส่งผลให้รถทั้งคันมีอาการสั่นเพิ่มขึ้น ยิ่งเปิดประตูค้างไว้จะเห็นอาการสั่นชัดผมว่าปรกตินะ รองเช็คดูครับ
    ถ้าปิดประตูแล้วอาการสั่นยังมี ผิดปรกติแน่ครับ (เหยียบแค่ 100 เสียงลมเข้าประตูก็คงดังมาก)   
เมื่อจิตคิดว่าพอคราวใด ใจเราก็รู้สึกถึงความสุขแล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03มิ.ย.2015, 07:41:47 »
    วันนี้มีเวลาลองแกะดูครับ ใช้ WD 40 พ่นส่วนที่เป็นจุดหมุน หรือจุดที่มีการเสียดสีครับ (ต้องแกะพลาสติกใสๆออกด้วยครับ)

โดยผลที่ได้คือดีกว่าเดิมครับ การสั่นหรือการสะบัด ลดลงมากครับ แต่ยังไม่ดีเท่ากับตอนออกรถใหม่หรือข้างซ้ายที่ไม่เป็นครับ เข้าเช็คระยะครั้งต่อไปคงต้องให้ช่างตรวจสอบชุดมอเตอร์ และเฟืองต่างๆอีกทีครับ  emo14  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ  emo13