ผู้เขียน หัวข้อ: รถยังไม่มาแต่ถูกขอไห้ไปเซ็นสัญญาเช่าซื้อทำไงดีครับ  (อ่าน 3169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wittawat

• พลัง X ระดับ 3
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 3421
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: อุทัย
  • ชื่อเล่น: หนู
คือว่าเพิ่งจองรถเมื่อไม่กี่วันนี้เองไฟแน้นซ์ขอไห้ไปทำสัญญาเช่าซื้อรถ ผมก็งงยังไม่มีกำหนดวันรับรถไห้ผมเลย ปกติรถต้องมาถึงศูนย์ก่อนใช่หรือปล่าวครับจึงจะไปเซ็นสัญญากัน
ผมถามเซลล์ว่าจะได้รถเมื่อไร น้องเค้าบอกว่าเพิ่งส่งเรื่องเข้าไป ยังไม่ได้รับคำตอบแต่ทำไมรีบไห้ไปทำสัญญาจังครับ ขอความเห็นจากสมาชิกครับผมควรทำอย่างไร

ออฟไลน์ RAGGAE19

• พลัง X ระดับ 2
  • **
  • ลำดับสมาชิก: 2892
  • จังหวัด: ชลบุรี
ตามขั้นตอนนะครับ
จองรถ
นัดทำสัญญา(ยื่นเอกสารเช็คเครดิตเพื่อรู้ว่าไฟแนนซ์อนุมัติสินเชื่อให้คุณรึป่าว
สัญญาผ่านตัดรถ(ล็อครถให้ลูกค้า)
จ่ายเงินรับรถ(สัญญาถึงเริ่มเดินครับ)

ออฟไลน์ kimhun

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 1259
  • จังหวัด: trat
  • ชื่อเล่น: Kimhunzz
ของผมก็จอง แล้วเซลล์แจ้ง นัดวันเข้าไปทำสัญญา ถ้าผ่านก็นัดกันรับรถ

ออฟไลน์ Pa_Boy

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 1371
  • คะแนน Like 19
  • ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะ เมื่อใดมีสติย่อมเกิดปัญญา
  • ชื่อเล่น: Pa_Boy (สมช.151)
ขอก๊อป ความเห็นของคุณกัลป์ มาแชร์ครับ
gunza
ลำดับสมาชิก: 2628
จังหวัด: BKK
ชื่อเล่น: กัลป์

Re: อยากเตือนสมาชิกใหม่ที่กำลังรอรับรถครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08ส.ค.2014, 11:12:25 »

อ้างถึง

แชร์กันอ่านสำหรับท่านที่รอรับรถ...
ผมทำแบบนี้ครับดูเคี่ยวหน่อยนะครับ
แต่จบครับเสียเวลานิดหน่อยไม่ต้องเข้าไปบ่อยๆให้เสียอารมณ์
*เซ็นเอกสาร (สัญญาลิซซิ่งและการจ่ายเงินดาวน์)
ควรจะทำในวันที่เอารถออกจากศูนย์ และหลังจากตรวจเช็คเท่านั้น
หากมีการร้องขอให้เข้าไป ขอวางเงินดาวน์ก่อนจากพี่เซลล์ก็ให้ใจแข็งไว้ครับ
วันรับรถขั้นตอนนี้ใช้เวลาไม่นานครับ10-20 นาทีก็เสร็จ

-หากเซลล์แจ้งว่ารถมาถึงแล้ว ถ้ามีเวลาให้เข้าไปตรวจดูคร่าวๆก่อน
ถามคร่าวๆว่ารถคันนี้ขับมาส่ง หรือขึ้นเทลเลอร์มาส่ง
จากนั้นก็ขอบิดสวิตดูเลขไมล์ และกดที่ECO.
ดูประวัติว่ารถว่าถูกใช้วันไหนบ้างจดไว้คร่าวๆทำให้เซลล์เห็นด้วยครับว่าเราบันทึก
*ก่อนกลับผมแถมเค้าว่า พี่อย่าเอารถผมไปเป็นรถเทสของศูนย์
อย่าเอาไปจอดออกบูทตามตลาด ตามห้างนะครับ

-ก่อนรับรถ 1-2 วันถึงวันรับวันฤกษ์ออกรถ
เข้าไปตรวจแบบละเอียด มีรายการเช็คลิสต่างๆ
น้าๆเคยโพสไว้ในเวปนี้ลองหาดูครับ ถ้าหาไม่เจออากู๋ก็มี
ปริ๊นท์แบบฟรอมไปเลย เช็คตามรายการเทสทุกอย่าง
ระบบแอร์ ระบบไฟฟ้าทีละจุดๆ
ตรงไหนพลาสติกคุมปิดอยู่เปิดออกดูให้ครบ
บางอันไม่มีก็ข้ามไป 4X4 มี2H 4H 4L ทดลองใช้ให้ครบครับ
ว่าจังหวะเปลี่ยนเกียร์มีอาการอะไร สมูทไหม
เกียร์กระชากไปกระตุกแรงไปหรือเปล่า
+ของแถมที่ให้ครบไหม ติดตั้งเรียบร้อยไหม
ของแถมของเติมทุกอย่างถ้าขาดไปให้ลงแจ้งในเอกสารรับรถด้วยครับ

*หากตรวจแล้วมีปัญหารอยแผล รอยขนแมว สะเก็ด คราบ รอยด่าง อุปกรณ์หลวม บวม จะมีเวลาให้พี่เซลล์แก้ไขทันก่อนรับรถ

-วันรับรถ เอาแบบฟรอมมาเช็คดูตามรายการมีการแก้ไขไหม
หรือมีรอยมาเพิ่มใหม่ไหม หากไม่โอเคก็แก้ใหม่ครับจนกว่าจะโอเค
หรือถ้าได้ฤกษ์แล้วจะออกวันนี้ ลองคุยกันดูว่าเข้าไปวันหลังได้ไหม
ถ้าแก้วันหลังได้ให้แจ้งลงเอกสารรับรถเช่นกัน

ของผมวันรับรถ ถูกใช้ไป 48 กม.
คำนวนดูแล้วคือการเทสจากโรงงาน การเทสจากเซลก่อนเตรียมส่งรถ
+ เคลื่อนย้ายจอดตรงนั้นตรงนี้ในศูนย์ก็โอเครับได้เรื่องไมล์ไม่ได้หนักหนาอะไร
แต่รอยขนแมว รอยแผลที่แผ่นบังแดด คราบดำๆเล็กน้อยที่หัวเบาะแถวสอง
จัดการแก้ไข-เปลี่ยนแผ่นบังแดดใหม่ให้ด่วน

สู้ๆครับสำหรับทั้งสองท่าน....
อาจจะยากหน่อยเพราะรับรถออกมาใช้แล้ว
หากมีเอกสารเอารายละเอียดไปพูดคุยกับผจก.ศูนย์ดูเลยครับ
ถ้าบอกผ่านพี่เซลล์แล้วแกชอบจบปัญหา+อาจจะปัดความรับผิดชอบออกไป
แบบที่คุณนึกไม่ถึงเลยครับ
เมื่อจิตคิดว่าพอคราวใด ใจเราก็รู้สึกถึงความสุขแล้ว

ออฟไลน์ gunza

• พลัง X ระดับ 4
  • ลำดับสมาชิก: 2628
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: กัลป์
คือว่าเพิ่งจองรถเมื่อไม่กี่วันนี้เองไฟแน้นซ์ขอไห้ไปทำสัญญาเช่าซื้อรถ ผมก็งงยังไม่มีกำหนดวันรับรถไห้ผมเลย ปกติรถต้องมาถึงศูนย์ก่อนใช่หรือปล่าวครับจึงจะไปเซ็นสัญญากัน
ผมถามเซลล์ว่าจะได้รถเมื่อไร น้องเค้าบอกว่าเพิ่งส่งเรื่องเข้าไป ยังไม่ได้รับคำตอบแต่ทำไมรีบไห้ไปทำสัญญาจังครับ ขอความเห็นจากสมาชิกครับผมควรทำอย่างไร
-สัญญาการจองรถ *ใบจองวางมัดจำ ประมาณ 10000
จะมีการสอบถามจากเซลและตัวแทนบ.ไฟแนนซ์มาสอบถามคร่าวๆ
สำหรับแนวโน้มว่าจะผ่านไม่ผ่าน ต้องทำยังไง เตรียมเอกสารอะไรบ้าง

-ยื่นเอกสารขอกู้เพื่อเช่าซื้อรถยนต์ ตรวจเอกสารสำหรับผู้กู้/ผู้ค้ำ
-บ.ไฟแนนซ์โทรมาสอบถามข้อมูลเบื้องต้น และรอเอกสารยื่นกู้อนุมัติ
-รับแจ้งจากเซลและตัวแทนไฟแนนซ์ ว่าเอกสารขอกู้ ผ่าน/หรือไม่
-รอทำสัญญากู้เพื่อ/สำหรับเช่าซื้อรถยนต์....ซึ่งจะเซ็นก่อนหรือวันรับรถก็ได้
-ก่อนวันรับรถให้ไป
ตรวจเช็คอุปกรณ์ในรถทั้งที่แถมและไม่แถม/ทดลองขับ ครั้งที่1
มีอะไรเสียหาย ชำรุด ไม่แน่น แจ้งเซลให้ทำการแก้ไขให้เสร็จภายในวันรับรถ
มีอะไรสงสัยต้องการทราบฟังค์ชั่นให้เค้าสอนการใช้คร่าวๆในวันนี้วันรับรถพี่จะไม่ยุ่งและใช้เวลาไม่เกิน 2ชม.ก็นำรถออกศูนย์ได้
-วันรับรถ ไปก่อนฤกษ์รับรถสัก1 ชม.
ตรวจเอกสารอย่างละเอียด ตรวจรถให้เรียบร้อยในจุดที่ต้องแก้ไขและจุดใหม่ถ้ามี *หากมีแก้เพิ่มแจ้งเซลครับให้เขียนลงในใบรับรถว่าจะให้มาแก้ไขในวันไหน
ถ้าคุยรู้เรื่องก็วางเงินดาวน์/เซ็นสัญญา

อย่าให้รถมาข่มใจนะครับเพราะมันจอดอยู่ตรงหน้าแล้วอย่าอะไรก็ได้
เพราะใครก็อยากเอารถออกทั้งนั้น
ถ้าเอาออกไปพร้อมติดปัญหาที่รอแก้ไขก็ต้องขับเข้าออกศูนย์หลายรอบหน่อย...จะเสียอารมณ์ครับ
หน้าที่หลักของพี่เซลคือดูแลให้คำปรึกษาแก้ไขดำเนินการให้พี่ครับ
แต่เมื่อรับรถไปแล้ว ก็หมดหน้าที่เค้าครับ ทำอะไรอยากได้อะไรแก้ตรงไหนทำให้จบครับหลังจากนี้คงจะยากแล้ว

ผมเดาว่ากรณีนี้อาจจะให้พี่ไปทำเอกสารยื่นเรื่องขอสัญญากู้เพื่อ/สำหรับเช่าซื้อรถยนต์ ในกรณีต้องผ่อนนะครับ

แต่ถ้าให้ทำสัญญาเช่าซื้อจริงๆ
ถามเซลให้ชัดเจนครับว่าเพราะอะไร?
จะได้ไม่มีปัญหาตามมาภายหลัง
เซ็นก่อน-หลังไม่เป็นไรครับ
แต่ต้องชัดเจนและมีการจดบันทึกจากเซลทุกครั้ง(ให้เซลเขียน)
เช่นของแถม การแก้ไขต่างๆ

....ช่วงนี้จะสิ้นปีอาจจะเร่งปิดยอดปี และยื่นอะไรต่างๆไว้ก่อนครับ
ถ้าหากมีอะไรเปลี่ยนแปลงในปีหน้าเช่นอัตตราดอกเบี้ย
จะได้ไม่เสียประโยชน์กันทั้งสองฝ่ายครับ
ยังไงก็ถามเหตุผลของเซลก่อนครับ

NO.216

จองรถไป10000บาทและผมยื่นเอกสารเช็กเครดิตให้เซลล์ไป รอตอบกลับและผมขอว่าให้รถมาก่อนตามที่สมาชิกแนะนำและค่อยไปทำสัญญากัน
ว่าแต่ ทำแบบนี้แล้วจะมีผลให้ได้รับรถช้าหรือปล่าวนะ

ออฟไลน์ a108

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 233
  • คะแนน Like 17
  • ความลงตัว สร้างกันได้
  • ชื่อเล่น: เอก
จองรถไป10000บาทและผมยื่นเอกสารเช็กเครดิตให้เซลล์ไป รอตอบกลับและผมขอว่าให้รถมาก่อนตามที่สมาชิกแนะนำและค่อยไปทำสัญญากัน
ว่าแต่ ทำแบบนี้แล้วจะมีผลให้ได้รับรถช้าหรือปล่าวนะ
่ไม่มีครับ มีแต่จะเร็วขึ้น เพราะยังไม่เป็นของตาย ของเซล

ออฟไลน์ gunza

• พลัง X ระดับ 4
  • ลำดับสมาชิก: 2628
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: กัลป์
่ไม่มีครับ มีแต่จะเร็วขึ้น เพราะยังไม่เป็นของตาย ของเซล
ผมว่าเป็นของตายตั้งแต่ไฟแนนซ์คุยกะเซลว่าผ่านแล้วครับพี่ 55+emo16
อื่นๆน่าจะง่ายแล้วครับถ้าเค้าเร่งอะไรอีกก็แจ้งไปได้เลยว่า
เราจะทำและจัดการทั้งหมดในวันรับรถ emo26
NO.216

ขอบคุณคร๊าบสำหรับคำแนะนำ emo14

ออฟไลน์ Diawrider098

• พลัง X ระดับ 5
  • ลำดับสมาชิก: 1537
  • คะแนน Like 9
  • Born to be MARINES
  • จังหวัด: กทม. ชลบุรี ระยอง จันทบุรี ตราด
  • ชื่อเล่น: ผู้พันเดี่ยว
ปกติครับ รับรถแล้ว สัญญาถึงสมบูรณ์

4x4 BLACK