ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดท navi  (อ่าน 5496 ครั้ง)

ออฟไลน์ noch

• MU-X Staff Team
  • พลัง X ระดับ 4
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 1229
  • คะแนน Like 3
  • จังหวัด: บางบัวทอง
  • ชื่อเล่น: NOCH
Re: อัพเดท navi
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22ธ.ค.2014, 03:17:48 »
หลังจากทีมสต๊าฟได้อัพเดท navi กันมาแล้วผมอยากทราบว่าสมาชิกอย่างพวกผมนี่ต้องรอกันอีกนานแค่ไหนถึงจะได้อัพเดทบ้างครับ  หรือต้องรอไปเลื่อยๆ
ไม่มีการอัพเดท navi ที่งานลองรถที่สนาม4x4 นี้ครับ emo46 emo46
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22ธ.ค.2014, 04:17:33 โดย Mai_044 »

ออฟไลน์ oun

• พลัง X ระดับ 5
  • เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 43
  • คะแนน Like 12
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22ธ.ค.2014, 04:26:07 »
emo6
ผมแค่หวังว่าพี่ๆจะเข้าใจความพยายามของทางสต๊าฟที่อาสามาทำตรงนี้นะครับ
เพื่อประสานความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างเพื่อนคนใช้รถมิวเอ็กซ์
บนท้องถนนด้วยกันเท่านั้น และหวังว่าจะเกิดประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับพี่ๆสมช.ทุกท่านครับ
ขออภัยพี่ๆสมช.ทุกท่าน หากข่าวสารอาจล่าช้า
ขอบคุณแอตมินที่ให้เรามีพื้นที่สร้างมิตรภาพ
 emo46 emo46
**ปล.ไม่มีหัวข้อการอัพเดทให้กับกลุ่มที่จะไปลองรถที่สนาม4x4ในกำหนดการนะครับ
ขอบคุณแอดมินที่สร้างเวฟให้กับคนที่รักรถMU-X ได้มีที่คุยและปรึกษาปัญหาและการแก้ไข ส่วนทีมสต๊าฟผมก็เข้าใจครับว่ามาทำงานให้โดยเสียสละเวลาส่วนตัวมาตามเรื่องให้โดยไม่ได้หวังอะไร แต่ที่ผมถามเรื่องnavi เพราะเห็นว่าสมาชิกหลายท่านเจอปัญหาการใช้  และทางทีมสต๊าฟแจ้งว่าได้มีการตามเรื่องอยู่จนผมเห็นข้อความนี้จึงเข้ามาถาม 
เมื่อวานผมถามที่ตรีเพชรแล้ว น้องเค้าบอกว่ามีอัพเดตให้ที่สนาม4x4พัทยา ตัวนี้เป็นทดลองใช้ ยังไม่ปล่อยตามศูนย์
  สรุป  ต่อไปผมคงไม่ตั้งคำถามอะไรอีก  และมีปัญหาอะไรก็จะติดต่อถามไถ่จากตรีเพชรเอาเอง  เรื่อง  navi ก็จะศึกษาทดลองใฃ้เอาเองตามคู่มือ  ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรก็แค่เสียตังแล้วก็อยากได้ของที่คุ้มราคา  ผมขับรถมา30กว่าปี ขึ้นเหนือล่องใต้ส่งของบ้างเที่ยวบ้าง ไม่เคยต้องใช้ตัวนำทางใดๆผมก็ขับมาได้  ขอบคุณทุกท่านที่ตามเรื่องให้กับสมาชิกเรา  และขอบคุณทุกคำตอบที่มาช่วยตอบให้ผมกระจ่างครับ
คิดว่าหลังจากที่ทดลองใช้ด้วยลูกค้า จริงจะต้องเก็บข้อมูล สักระยะ 1-2 เดือน หากไม่มีผลกระทบข้างเคียงกับระบบอื่นรวมถึงการใช้งานดีขึ่นอย่างชัดเจน  ทีมสตาปคงเจรจาต่อในเรื่องการอัปเดชให้กับ สมช  โดยเร็ว
  ระยะแรก อาจต้องผลทดสอบว่าของใหม่ดีกว่า ใช้งานง่ายกว่า และไม่มีผลข้างเคียงกับระบบอื่นของรถ  จริงๆ  ไม่เช่นนั่นไม่แค่หนูทดลองตาย แต่จะกลายเป็นปลาตายทั้งบ่อ ฮุ ฮุ ฮุ ๆๆๆๆๆๆๆ

บอกตรงๆครับว่า งง  ตรีเพชรไม่ใช่เพิ่งจะขายรถที่มี navi แต่ขายมานานและถึงจะเปลี่ยน front ใหม่แคเรี้ยนก็ไม่ใช่เพิ่งทำวิทยุทีมี navi  แล้วทำไมครับแค่อัพเดทnavi มันถึงยากเย็นขนาดนั้น   emo48 emo48 emo48 emo48 แล้วที่บอกจะมีการอัพเดทให้ที่สนามแล้วถ้าผมไม่ได้ไปละครับผมจะไปอัพเดทได้ที่ไหนครับเรียนสอบถามคนที่ตอบได้ครับ

5555
ผมว่านักเล่น gps ทั้งหลายคงทราบดีครับว่าการเปลี่ยนไฟล์แผนที่ย่อมมีผลอย่างเดียว คือ ดีขึ้น  ดีขึ้นเพราะได้แผนที่ปรับปรุงเส้นทางใหม่ให้ถูกต้องกับปัจจุบัน และสถานที่ต่างๆลงไว้เพิ่มใหม่  ผลอย่างอื่นแบบอาการข้างเคียงไม่มีหรอกครับ 
แต่อาการข้างเคียงอย่างอื่นเข้ามาแทน คือ อีซูสุ กับ เจ้าของแผนที่ได้ตกลงซื้อ option ตัวนี้ไว้แค่ไหน  เช่น
1.ขายขาดโปรแกรม รวมแผนที่ครั้งเดียว ไม่ตามไป support ก็ราคานึง (แถมแผนที่เก่าอีก) ไม่มีอัพ ไม่มีบริการใดๆทั้งสิ้น จ่ายเงินเองก็ไม่มีบริการให้
2.ขายแผนที่ รวม support ตามลูกค้าทั่วไป คือ อัพแผนที่ฟรี 1 ปี เกินนั้นคิดเงิน แต่ก็ยังสามารถติดต่อใช้บริการได้แน่นอน

ทั้งสองแบบแน่นอนราคาค่าลิขสิทธิ ย่อมแตกต่างกันครับ ไปโยงไปหาต้นทุนรถด้วย

แบบแรกที่เห็นใส่มาแล้วยังหาอัพไม่ได้ เช่น mux และ dmax ตัวปี 14
แบบสองเห็น civicfb ตัวหลังๆไม่ลง garmin มาให้ลูกค้า เลือก igo มาใส่แทน  แต่อัพแผนที่ได้ฟรี 1 ปี เกินนั้นคิดเงิน

โอกาสตรีเพชรจะบริการให้ลูกค้าเก่าที่ซื้อรถไปแล้วยังพอมีครับ  แต่ใครจะจ่ายเท่านั้นเอง  เพราะเท่ากับเปลี่ยน option

emo4 emo4

(พูดจากประสบการณ์คนเล่น gps ครับ ใช้คำว่าเล่นเพราะไม่ได้ค่อยใช้นำทางจริง ของแท้ เทียม เล่นหมด มาตั้งแต่ระบบ win ce  android  ios อย่าง igo เล่นไปแต่งไปจนเบื่อแล้วครับ)
อย่ายอมแพ้ถ้ายังไม่ได้ลองทำ

ออฟไลน์ เอี้ยก้วย ณ แอนฟิลด์

• พลัง X ระดับ 5
  • ลำดับสมาชิก: 1742
  • คะแนน Like 15
  • No. 030
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22ธ.ค.2014, 04:42:23 »
ใจร่มๆนะครับทุกท่าน ผมเข้าใจครับ Navigator เราปัญหามันเยอะจริงๆครับ

ทำลูกเมียผมใจเสียมาหลายครั้งแล้ว เพราะมันพาไปทางแบบที่คนทั่วไปเขาไม่ไปกันครับ และยังบอกมึนๆด้วยครับ เดี๋ยวก็เข้าเดี๋ยวก็ออกทางคู่ขนานทั้งๆที่วิ่งตรงๆธรรมดา

มันไม่ใช่แค่เรื่องความไม่สะดวกสบายครับ แต่มันเป็นเรื่องของชีวิตและความปลอดภัยด้วย ผมเคยหลงไปทางในไร่อ้อย ตอน 4 ทุ่มมาแล้วครับ มืดสนิท ทางมีโคลนมีเลน นาทีนั้นกลัวรถติดหล่มมากๆครับ  emo36 emo36 emo36

ออฟไลน์ tune

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 3586
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: 4tune
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22ธ.ค.2014, 06:06:36 »
ใจร่มๆนะครับทุกท่าน ผมเข้าใจครับ Navigator เราปัญหามันเยอะจริงๆครับ

ทำลูกเมียผมใจเสียมาหลายครั้งแล้ว เพราะมันพาไปทางแบบที่คนทั่วไปเขาไม่ไปกันครับ และยังบอกมึนๆด้วยครับ เดี๋ยวก็เข้าเดี๋ยวก็ออกทางคู่ขนานทั้งๆที่วิ่งตรงๆธรรมดา

มันไม่ใช่แค่เรื่องความไม่สะดวกสบายครับ แต่มันเป็นเรื่องของชีวิตและความปลอดภัยด้วย ผมเคยหลงไปทางในไร่อ้อย ตอน 4 ทุ่มมาแล้วครับ มืดสนิท ทางมีโคลนมีเลน นาทีนั้นกลัวรถติดหล่มมากๆครับ  emo36 emo36 emo36

ระหว่างรอซึ่งไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไร  ผมว่าหา GPS จีน ถูกๆสักตัวติดรถไว้ก็พอครับ เดี๋ยวนี้ถูกมาก 1000-1500 ก็พอใช้แล้ว  ลง igo เนี่ยแหละ ตอนนี้แผนที่ล่าสุด 2014.06 หรือ อัพเดทครั้งที่สองของปีนี้แล้วครับ  ออกประมาณ ต.ค.ที่ผ่านมานี่เอง   ทดลองแล้ว  ถนนหนทาง นำทาง ความละเอียดและถูกต้อง น้องๆการ์มินเลยครับ  หากท่านได้เครื่องได้อะไรมาแล้วหาแผนที่ไม่ได้เดี๋ยวจัดให้ครับ
ดิ้นรนกันเองครับ
หรือบางท่านอาจพึ่ง smart mobile ก็ได้ครับ  พวก android ลงได้หลายโปรแกรม  แก้ขัดไปก่อน  อย่าพึ่งไปพึ่งแผนที่ในเครื่องเสียงครับ  แผนที่เก่าและผิดพลาดมาก

ออฟไลน์ ballykung1

• พลัง X ระดับ 4
  • ลำดับสมาชิก: 333
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: บอล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23ธ.ค.2014, 08:48:33 »
จากที่ได้อ่าน เหมือนว่าตัวที่กำลังทำการทดสอบอยู่นั้น อาจเป็นแมพของค่ายอื่น ที่เอามาโมใช้กับเครื่องเล่นเราหรือเปล่า หรือผมมโนไปเอง