ผู้เขียน หัวข้อ: "ไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงต่ำ"โชว์ขึ้นมาสามารถวิ่งได้อีกกี่กิโลเมตร  (อ่าน 17985 ครั้ง)

ออฟไลน์ eeekeee

• พลัง X ระดับ 4
  • ลำดับสมาชิก: 417
  • คะแนน Like 13
  • ชีวิตเราใช้ซะอย่ารอ
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอก
ของผมไฟมันส้มๆ นะ ไม่แดง เคยลองกดดูเรื่อยๆ
พอระยะระดับเหลือ 150-170 กิโล จะขึ้นเตือน วิ่งสักอีก 20-40 จะกระพริบๆ
ก็ไม่อยากเสี่ยงต้องไปไล่อากาศ ก็แวะเติม เป็นอย่างนี้ เต็มถังตลอด
emo42เราสร้างได้เมื่อมีความเชื่อและศรัทธา emo42

ออฟไลน์ Pa_Boy

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 1371
  • คะแนน Like 19
  • ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะ เมื่อใดมีสติย่อมเกิดปัญญา
  • ชื่อเล่น: Pa_Boy (สมช.151)
ของผมไฟมันส้มๆ นะ ไม่แดง เคยลองกดดูเรื่อยๆ
พอระยะระดับเหลือ 150-170 กิโล จะขึ้นเตือน วิ่งสักอีก 20-40 จะกระพริบๆ
ก็ไม่อยากเสี่ยงต้องไปไล่อากาศ ก็แวะเติม เป็นอย่างนี้ เต็มถังตลอด
ยังไม่เคยลองกับ Mu หากพอมีเวลาต้องลองขับจนดับดูครับ อยากได้ประสพการณ์ไว้กรณีฉุกเฉิน จะได้ไม่ตระหนก  คันก่อน ๆไล่อากาศไม่ยากเติมน้ำมันแล้วกดตัวกรองไล่ฟองอากาศ แป๊บเดียว  emo26 สตารทรถติดวิ่งได้เหมือนเดิม  emo40 emo40
เมื่อจิตคิดว่าพอคราวใด ใจเราก็รู้สึกถึงความสุขแล้ว

ออฟไลน์ noch

• MU-X Staff Team
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 1229
  • คะแนน Like 3
  • จังหวัด: บางบัวทอง
  • ชื่อเล่น: NOCH

ออฟไลน์ teppe

• พลัง X ระดับ 1
  • *
  • ลำดับสมาชิก: 817
  • คะแนน Like 0
เคยน้ำมันหมดอยู่ทีครับ ตอนนั้นขับเข้าบ้านจำได้ว่าไม่เหลือขีดโชว์กระพริบๆแล้ว
ตอนเช้าขับจากอ่างศิลาไปแยกอ่าวอุดม วนๆหาที่จอดรถสักพัก พอหาไรกินเสร็จ
ก็มาสตาร์ทครั้งที่สอง เครื่องมีอาการแปลกๆเหมือนจะสตาร์ทวูบ หน้าจอแจ้งเตือนว่าให้เอารถเข้าศูนย์ แต่ก็ยังสตาร์ทติด จากนั้นขับออกมาได้สักสองร้อยเมตรติดไฟแดง
และเร่งเครื่อง รถก็ดับเรียบร้อย ยังดีมีแรงเฉื่อยวิ่งเข้าเลนส์ซ้ายฝั่งตรงข้าม ม.เกษตรพอดี
น่าจะ 30 แต่ไม่เกิน 50 กิโลได้ครับ หลังจากขีดกระพริบหาย ถ้าสมช.ท่านใดน้ำมันหมดให้หาเติมเข้าไป และเปิดกระโปรงหน้า ไปแย๊กตัวที่อยู่ขวามือ(หันหน้าเข้าตัวรถ) ผมไม่รู้เรียกตัวอะไร แต่ถ้าใครยังสตาร์ทไม่ติดให้ดูที่เกียร์นะครับ เพราะหลังจากรถดับเกียร์เราจะอยู่ตำแหน่ง D มันจะสตาร์ทเงียบ ผิดถูกยังไงก็ชี้แจงนะครับ อยากแชร์ปสก.

ออฟไลน์ aop31

• เจ้าของกระทู้
  • ลำดับสมาชิก: 2358
  • จังหวัด: อ่างทอง
  • ชื่อเล่น: อ๊อฟ
เคยน้ำมันหมดอยู่ทีครับ ตอนนั้นขับเข้าบ้านจำได้ว่าไม่เหลือขีดโชว์กระพริบๆแล้ว
ตอนเช้าขับจากอ่างศิลาไปแยกอ่าวอุดม วนๆหาที่จอดรถสักพัก พอหาไรกินเสร็จ
ก็มาสตาร์ทครั้งที่สอง เครื่องมีอาการแปลกๆเหมือนจะสตาร์ทวูบ หน้าจอแจ้งเตือนว่าให้เอารถเข้าศูนย์ แต่ก็ยังสตาร์ทติด จากนั้นขับออกมาได้สักสองร้อยเมตรติดไฟแดง
และเร่งเครื่อง รถก็ดับเรียบร้อย ยังดีมีแรงเฉื่อยวิ่งเข้าเลนส์ซ้ายฝั่งตรงข้าม ม.เกษตรพอดี
น่าจะ 30 แต่ไม่เกิน 50 กิโลได้ครับ หลังจากขีดกระพริบหาย ถ้าสมช.ท่านใดน้ำมันหมดให้หาเติมเข้าไป และเปิดกระโปรงหน้า ไปแย๊กตัวที่อยู่ขวามือ(หันหน้าเข้าตัวรถ) ผมไม่รู้เรียกตัวอะไร แต่ถ้าใครยังสตาร์ทไม่ติดให้ดูที่เกียร์นะครับ เพราะหลังจากรถดับเกียร์เราจะอยู่ตำแหน่ง D มันจะสตาร์ทเงียบ ผิดถูกยังไงก็ชี้แจงนะครับ อยากแชร์ปสก.
emo11 emo11 emo11
เลขที่สมาชิก 205 ครับผม
รุ่น2.5 CD ^0^

ออฟไลน์ ball_max

• ลำดับสมาชิก: 2009
  • คะแนน Like 5
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
หลังจากไฟโชว์เตือนแล้ว พอเกจ์วัดน้ำมันเหลือขีดสุดท้ายกระพริบ เคยลองได้ประมาณ 60 กิโลครับ

ออฟไลน์ ti_eng

• ลำดับสมาชิก: 2829
  • จังหวัด: angthong
  • ชื่อเล่น: ti
ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าครับไม่เป็นผลดีกับเราและรถครับ
ถ้าหมดกลางทางเซ้งแน่นนอนเสียงเงินเยอะและปั้มเชื้อเพลิงอาจเสียหายได้

ออฟไลน์ Nat

• ลำดับสมาชิก: 232
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
เคยได้วิ่งต่อประมาณ 50 โล เพราะทางเปลี่ยวไม่รู้ว่าไม่มีปั้มระหว่างทาง เหว๋อเลย ยังดีที่พอหาปั้มได้ ดึกแล้วด้วย

ออฟไลน์ yot

• พลัง X ระดับ 2
  • **
  • ลำดับสมาชิก: 1014
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ยศ
emo11 emo11 emo11
ที่พี่แย๊กๆเรียกว่ากรองโซล่าดักน้ำครับผม emo13

ออฟไลน์ Pa_Boy

• พลัง X ระดับ 6
  • ลำดับสมาชิก: 1371
  • คะแนน Like 19
  • ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะ เมื่อใดมีสติย่อมเกิดปัญญา
  • ชื่อเล่น: Pa_Boy (สมช.151)
ยังไม่เคยลองกับ Mu หากพอมีเวลาต้องลองขับจนดับดูครับ อยากได้ประสพการณ์ไว้กรณีฉุกเฉิน จะได้ไม่ตระหนก  คันก่อน ๆไล่อากาศไม่ยากเติมน้ำมันแล้วกดตัวกรองไล่ฟองอากาศ แป๊บเดียว  emo26 สตารทรถติดวิ่งได้เหมือนเดิม  emo40 emo40
พอมีโอกาสได้วิ่งจนเครื่องดับเลยมาสรุปผลให้ สมช เป็นประสพการณ์
     ถังน้ำมัน MU-x  บรรจุน้ำมันได้ 65 ลิตร (เป็นจริง) ท่อทางเดินน้ำมันจากตัวถังไปที่ถังจุได้ 5 ลิตร สรุปคือ โดยรวมสามารถบรรจุน้ำมันได้สุงสุด 70 ลิตร อัดเต็มพอดี
     เมื่อเติมน้ำมันแล้วต้องไล่อากาศในระบบโดยเปิดฝากระโปรงหน้า สังเกตุปั้มโซล่าจะอยู่ที่ใกล้กระจกด้านขวามือ(มองจากหน้ารถ) ให้กดปั้มเพื่อไล่ลมจนกว่าจะรู้สึกว่ากดเกือบไม่ลง จึงสตาร์ทเครื่องอาจต้องสตาร์ทยาวกว่าปรกติ ทำซ้ำสักสอง_สามครั้ง ก็กลับมาวิ่งได้ปรกติครับ emo42 emo42 emo42
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27พ.ย.2014, 13:35:46 โดย Pa_Boy »
เมื่อจิตคิดว่าพอคราวใด ใจเราก็รู้สึกถึงความสุขแล้ว

ออฟไลน์ wadkien..MU-X 012

• พลัง X ระดับ 5
  • ลำดับสมาชิก: 1117
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: o
ผมวิ่งมาตั้งแต่ไฟเตือนติดได้ 57 กม. ใจไม่ถึง เลยเติมน้ำมันก่อน ครับ เติมแค่หัวจ่ายตัดได้ 61.24 ลิตร